Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: vi tuấn phương
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Chính sách xuất nhập khẩu
Tiêu đề: Sửa tên người nhập khẩu
Câu hỏi: Gửi anh chị Hải quan
em có khai báo bộ tờ khai xuất khẩu b11 sau khi kiểm tra lại thì phát hiện ra khai nhầm đối tượng nhập khẩu, giờ e có thể sửa lại đc không ạ? và sửa bằng cách nào ạ?
e thấy trong luật có ghi nếu tờ khai đã quá 60 ngày thì sẽ bị xử phạt hành chính, vậy trong trường hợp này thì bị phạt bao nhiêu ạ
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Vụ Pháp chế
Tệp nội dung trả lời:
Nội dung trả lời:

Trả lời câu hỏi của bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:

* Về khai bổ sung hồ sơ hải quan hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu:

- Các trường hợp được khai bổ sung được quy định ở khoản 4, Điều 29, Luật Hải quan năm 2014; Khoản 1 Điều 20 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu (được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018)

- Thủ tục khai bổ sung được quy định tại khoản 2,3,4,5 Điều 20 Thông tư 38/2015/TT-BTC (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 39/2018/TT-BTC)

Theo đó thì trừ các chỉ tiêu thông tin trên tờ khai hải quan không được khai bổ sung quy định tại mục 3 Phụ lục II ban hành kèm Thông tư 38/2015/TT-BTC (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 39/2018/TT-BTC), người khai hải quan được khai bổ sung các chỉ tiêu thông tin trên tờ khai hải quan trong các trường hợp theo quy định và thủ tục được quy định tại Điều 20 Thông tư 38/2018/TT-BTC. 

Trường hợp khai bổ sung quá 60 ngày kề từ ngày thông quan thì tùy từng trường hợp cụ thể sẽ bị xử phạt bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.

* Về việc xử phạt vi phạm hành chính:

Được thực hiện theo quy định của Luật Xử lý vi phạm hành chính; Nghị định 81/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật xử lý vi phạm hành chính (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 97/2017/NĐ-CP); Nghị định 128/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan.

Do không có hồ sơ cụ thể. Đề nghị bạn đọc căn cứ các quy định nêu trên, đối chiếu với hồ sơ thực tế để thực hiện hoặc liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được hướng dẫn.

Bạn đọc có thể tham khảo văn bản nêu trên tại mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn. 

Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết./.

Trân trọng!

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD25/10/202122.655,00 đ
EUR25/10/202126.109,42 đ
JPY25/10/2021195,16 đ
GBP25/10/202130.973,29 đ
CHF25/10/202124.386,62 đ
AUD25/10/202116.861,12 đ
CAD25/10/202118.193,45 đ
SEK25/10/20212.597,65 đ
NOK25/10/20212.685,88 đ
DKK25/10/20213.500,36 đ
RUB25/10/2021320,81 đ
NZD21/10/202116.580,20 đ
HKD25/10/20212.882,65 đ
SGD25/10/202116.694,38 đ
MYR25/10/20215.422,54 đ
THB25/10/2021670,15 đ
IDR21/10/20211,64 đ
KRW25/10/202118,62 đ
INR25/10/2021303,51 đ
TWD21/10/2021829,88 đ
CNY25/10/20213.522,24 đ
KHR21/10/20215,70 đ
LAK21/10/20212,29 đ
MOP21/10/20212.889,76 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Tạp chí điện tử Hải quan Online
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Số 9 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8621)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan