Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: Công ty TNHH HPK Việt Nam
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Khác
Tiêu đề: Phân loại hàng hóa DNCX mua thuộc diện không phải mở TKHQ
Câu hỏi: Kính gửi ban tư vấn!
Công ty chúng tôi có ký hợp đồng với cty mẹ bên hàn quốc làm dịch vụ lắp ráp, bảo trì bảo dưỡng máy móc thiết bị công nghiệp. Trong quá trình lắp ráp, bảo trì bảo dưỡng máy mà phát sinh chi phí nguyên vật liệu như bu lông, ốc vít, đai ốc, đồ gá gia công,... thì sẽ tính vào giá trị của dịch vụ lắp ráp, bảo trì bảo dưỡng của máy móc đó (thực hiện dự án tại Việt Nam, công ty chế xuất). Như vậy, công ty chúng tôi có phải mở tờ khai hải quan cho cả phần nhân công và nguyên vật liệu đó không? hay chỉ mở tờ khai hai quan cho phần nguyên vật liệu như bu lông, ốc vít, đồ gá gia công,... ?
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Cục Giám sát quản lý về hải quan
Tệp nội dung trả lời:
Nội dung trả lời:

Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:

Do Công ty không cung cấp thông tin cụ thể về loại hình hoạt động của doanh nghiệp cũng như mô tả chưa chi tiết về giao dịch giữa các bên nên chưa đủ cơ sở để hướng dẫn. Tuy nhiên, Công ty có thể tham khảo một số quy định sau để nghiên cứu thực hiện:

- Căn cứ điểm đ khoản 1 Điều 74 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 được sửa đổi, bổ sung tại khoản 50 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2020 quy định:

Điều 74. Quy định chung đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu của DNCX

1. Hàng hóa nhập khẩu phục vụ hoạt động sản xuất sản phẩm xuất khẩu của DNCX phải thực hiện thủ tục hải quan theo quy định và sử dụng đúng với mục đích sản xuất, trừ các trường hợp sau DNCX và đối tác của DNCX được lựa chọn thực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hải quan:

…đ) Hàng hóa đưa vào, đưa ra DNCX để bảo hành, sửa chữa hoặc thực hiện một số công đoạn trong hoạt động sản xuất như: kiểm tra, phân loại, đóng gói, đóng gói lại.

Trường hợp không làm thủ tục hải quan, DNCX lập và lưu trữ chứng từ, sổ chi tiết việc theo dõi hàng hóa đưa vào, đưa ra theo các quy định của Bộ Tài chính về mua bán hàng hóa, chế độ kế toán, kiểm toán, trong đó xác định rõ mục đích, nguồn hàng hóa”.

- Căn cứ khoản 1 Điều 86 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định:

“Điều 86. Thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ

1. Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ gồm:

…b) Hàng hóa mua bán giữa doanh nghiệp nội địa với doanh nghiệp chế xuất, doanh nghiệp trong khu phi thuế quan;

c) Hàng hóa mua bán giữa doanh nghiệp Việt Nam với tổ chức, cá nhân nước ngoài không có hiện diện tại Việt Nam và được thương nhân nước ngoài chỉ định giao, nhận hàng hóa với doanh nghiệp khác tại Việt Nam”.

Trường hợp lựa chọn làm thủ tục hải quan, DNCX và đối tác sẽ thực hiện thủ tục hải quan xuất nhập khẩu tại chỗ theo Điều 86 Thông tư số 38/2015/TT-BTC. Trường hợp lựa chọn không làm thủ tục hải quan thì cả DNCX và đối tác của DNCX đều không phải thực hiện thủ tục hải quan. Khi đó, cả 02 bên đều phải lập và lưu trữ chứng từ, sổ chi tiết việc theo dõi hàng hóa đưa vào, đưa ra theo các quy định của Bộ Tài chính về mua bán hàng hóa, chế độ kế toán, kiểm toán, trong đó xác định rõ mục đích, nguồn hàng hóa. 

Đề nghị Công ty tham khảo quy định nêu trên, đối chiếu với thực tế hoạt động của Công ty để nghiên cứu thực hiện đúng quy định.

Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị Công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi hướng dẫn cụ thể.

Công ty có thể tham khảo văn bản nêu trên tại mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn. 

Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.

Trân trọng!

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD17/05/202122.940,00 đ
EUR17/05/202127.311,80 đ
JPY17/05/2021206,17 đ
GBP17/05/202131.896,98 đ
CHF17/05/202125.007,72 đ
AUD17/05/202117.554,12 đ
CAD17/05/202118.732,06 đ
SEK17/05/20212.685,53 đ
NOK17/05/20212.710,89 đ
DKK17/05/20213.682,37 đ
RUB17/05/2021309,24 đ
NZD13/05/202116.736,73 đ
HKD17/05/20212.922,56 đ
SGD17/05/202117.039,11 đ
MYR17/05/20215.532,84 đ
THB17/05/2021722,86 đ
IDR13/05/20211,63 đ
KRW17/05/202119,62 đ
INR17/05/2021312,55 đ
TWD13/05/2021827,87 đ
CNY17/05/20213.537,38 đ
KHR13/05/20215,71 đ
LAK13/05/20212,47 đ
MOP13/05/20212.893,99 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Bao Hai quan dien tu (Phien ban thu nghiem)
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Số 9 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8621)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan