Trang chủ  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
Tư vấn Hải quan trực tuyến
Đối với các yêu cầu tư vấn liên quan đến vận hành Hệ thống VNACCS/VCIS, đề nghị đặt câu hỏi tại đây.

Trước khi đặt câu hỏi, vui lòng tra cứu các nội dung tương tự.

Để tra cứu/tìm kiếm các nội dung tương tự, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tại hộp tìm kiếm phía trên măng-sét hoặc sử dụng chức năng tra cứu nội dung tương tự.

Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Tổng cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể.

Chú ý: Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn.
Thông tin đơn vị gửi yêu cầu
Tên: Công ty cổ phần thương mại Logistics DQ
Câu hỏi yêu cầu tư vấn - hỗ trợ
Lĩnh vực: Nhập khẩu
Tiêu đề: Miễn thuế nhập khẩu 5 năm với vật tư, linh kiện
Câu hỏi: Kính gửi Tổng cục Hải Quan thành phố Hà Nội
Doanh nghiệp chúng tôi hiện tại đang tiếp nhận đơn nhập khẩu linh kiện lắp ráp ghế xoay (piston-bánh xe, cụm ngả,..) cho một số doanh nghiệp sản xuất nội thất ở Việt Nam.
Các doanh nghiệp sản xuất nội thất (sản phẩm cụ thể: linh kiện, vật tư cho ghế xoay) như vậy có khả năng thuộc diện được hưởng ưu đãi miễn thuế nhập khẩu 5 năm với vật tư, linh kiện hay không? Và nếu có khả năng thì doanh nghiệp sản xuất nội thất đó cần đáp ứng những yêu cầu nào? Bên cạnh đó, cần những giấy tờ xác thực như nào để được tiếp nhận làm thủ tục cấp phép. Mong Tổng Cục Hải Quan thành phố Hà Nội giải đáp sớm cho chúng tôi
Kính khẩn!
Nội dung tư vấn - hỗ trợ - trả lời
Đơn vị phụ trách: Cục Giám sát quản lý về hải quan
Tệp nội dung trả lời:
Nội dung trả lời:

​Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:

Căn cứ khoản 6 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13, Điều 10 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ quy định miễn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu để gia công, sản phẩm gia công xuất khẩu. 

Căn cứ khoản 7 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13, Điều 12 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ quy định miễn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu.

Căn cứ khoản 13 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13, Điều 15 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ quy định miễn thuế nhập khẩu đối với nguyên liệu, vật tư, linh kiện trong thời hạn 05 năm.

Đề nghị Công ty đối chiếu nội dung nêu trên với hàng hóa nhập khẩu thực tế để thực hiện theo đúng quy định, trường hợp có vướng mắc liên hệ với cơ quan hải quản nơi làm thủ tục mở tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Công ty có thể tham khảo văn bản nêu trên tại mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn. 

Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.

Trân trọng!​

Nguyên tệNgày hiệu lựcTỷ giá
USD17/05/202122.940,00 đ
EUR17/05/202127.311,80 đ
JPY17/05/2021206,17 đ
GBP17/05/202131.896,98 đ
CHF17/05/202125.007,72 đ
AUD17/05/202117.554,12 đ
CAD17/05/202118.732,06 đ
SEK17/05/20212.685,53 đ
NOK17/05/20212.710,89 đ
DKK17/05/20213.682,37 đ
RUB17/05/2021309,24 đ
NZD13/05/202116.736,73 đ
HKD17/05/20212.922,56 đ
SGD17/05/202117.039,11 đ
MYR17/05/20215.532,84 đ
THB17/05/2021722,86 đ
IDR13/05/20211,63 đ
KRW17/05/202119,62 đ
INR17/05/2021312,55 đ
TWD13/05/2021827,87 đ
CNY17/05/20213.537,38 đ
KHR13/05/20215,71 đ
LAK13/05/20212,47 đ
MOP13/05/20212.893,99 đ
LIÊN KẾT
Đường dây nóng của Tổng cục Hải quan.
Liên kết tới Thống kê Hải quan
Bao Hai quan dien tu (Phien ban thu nghiem)
Nhận dạng động vật hoang dã
Truy cập mail ngành Hải quan
Diễn đàn cạnh tranh quốc gia
Số điện thoại các đường dây nóng
Trang chủ  |  Giới thiệu  |  Trợ giúp  |  Sitemap  |  Liên hệ  |  ENGLISH
©Bản quyền 2005-2013 Tổng cục Hải quan (General Department of Vietnam Customs)
Địa chỉ: Số 9 - Đường Dương Đình Nghệ, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội   -   Điện thoại: (+8424) 39440833 (ext: 8621)   -   Email: webmaster@customs.gov.vn
Số phép số 97/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ Thông tin & Truyền thông) cấp ngày 13/03/2007
Ghi chú: phải ghi rõ "Nguồn: Tổng cục Hải quan" và liên kết đến nội dung gốc khi phát hành lại thông tin từ Cổng thông tin Điện tử Hải quan